เรื่องมีอยู่ว่าผมเดินออกมาที่ระเบียงบ้านแล้วเท้าผมไปสะดุดกับร่องไม้ระแนงล้มหัวฟาดพื้นเกือบสลบ เหตุเพราะพื้นไม้ที่ปูระแนงของบ้านซึ่งเป็นส่วนที่ผมจัดงานสังสรรค์กับเพื่อนๆบ่อยที่สุดมันพังครับผม เดิมเป็นไม้เก่า มีสีที่ถลอก และส่วนที่พุพังไปตามสภาพกาลเวลา  ถึงเวลาที่ผมจะต้องเปลี่ยนพื้นที่จัดปาร์ตี้ของผมจริงจังซักทีเพราะ พื้นที่ส่วนนี้มีความสำคัญมากสำหรับชีวิตผมและเพื่อนอีกหลายคนที่ฝากสีสันทุกวันศุกร์ไว้ที่พื้นที่ส่วนนี้ ไม่ว่าจะเป็นการจัด BBQ, การดื่มสังสรรค์ 
ชื่อ:  Screen Shot 2558-11-25 at 10.23.59 PM.jpg
ครั้ง: 170
ขนาด:  4.2 กิโลไบต์
ผมจึงตัดสินใจว่าเราต้องเปลี่ยนพื้นใหม่เพื่อรักษาชีวิตเพื่อนๆ ไม่ให้เกิดการสะดุด เวลามึนเมาและเพื่อความสวยงามสุนทรีย์ในการพบปะ ผมจึกเริ่มต้นด้วยการศึกษาว่า มีวัศดุอะไรบ้างเป็นตัวเลือก จากที่ใช้เวลาในการศึกษา ผมสรุปตัวเลือกที่เป็นไปได้ดังนี้ 
1. ไม้จริง
2. กระเบื้อง 
3. คอนกรีตสำเร็จรูป
4. ไม้ระแนงเทียม 
5. ทรายล้างหินล้าง

คอนกรีตสำเร็จรูป และทรายล้าง เป็นตัวเลือกที่แข็งแรงทนทาน แต่ผมต้องปรับพื้นที่ เยอะและไม่ได้อารมณ์ของความสวยงาม ผมต้องถมพื้นที่เยอะ เลยตกไป

กระเบื้องเป็นตัวเลือกที่ดีในแง่ราคา แต่ก็ต้องปรับพื้นเหมือนกัน และถึงแม้เดี๋ยวนี้กระเบื้องจะมีลายที่สวยงาม แม้กระทั่งลายไม้ แต่ก็ไม่มีความสวยงามเท่าไม้จริงหรือไม้เทียม 

ส่วนไม้จริงนี่เป็นอะไรที่สวยงามสุดในตัวเลือกของผม แต่ราคานี่โหดมากสำหรับไม้จริงที่ดีๆจริงๆ และผมไม่อยากต้องมาเจอสภาพ สีถลอก และ ไม้ผุ ปลวกกิน จริงเหลือมาพิจารณาตัวสุดท้ายของผมคือไม้เทียม

ลองศึกษาลึกลงไป พบว่าไม้เทียมเดี๋ยวนี้มีหลายแบบ เช่น ไม้เทียมสายไฟเบอร์ซีเมนท์เช่น เชอร่า คอนวูด ไม้เทียมสายพลาสติกผสมผงไม้จริง(WPC) แต่ละแบบมีข้อดีข้อเสียที่ไม่เหมือนกัน ผมเลือก WPC เพราะสวยและทนแดด ทนฝน ปลวกไม่กิน สีไม่ลอกเพราะไม่ต้องทำสีเนื่องจากเขาผสมสีลงในเนื้อไม้เลย แต่ราคาอาจจะสูงกว่าแต่ระยะยาวถ้าเลือกทางอื่นอาจต้องเสียค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาที่อาจตามมาไม่รู้เท่าไหร่

ผมจึงศึกษาลงไปว่า WPC มีเจ้าไหนบ้างที่ขายอยู่ในตลาดก็มีอยู่มากมาย ไม่รู้จะเลือกอะไรเลยสุ่มมันเลย 
1. Sci
2. Winsor
3. Watsadu.Niyom
โดยพื้นฐานเป็น WPC วัสดุที่มาจากผงไม้และพลาสติกเกรดพรีเมียม โดยแต่ละเจ้าก็แตกต่างกันที่ส่วนผสมและเคมีซึ่งไม่ต่างกันมาก โดยคุณสมบัติหลัก เช่น ทนแดด ทนฝน ปลวกไม่กิน ไม่ขึ้นรา ไม่ต้องทำสี ไม่แตกต่าง ผมเลยพิจารณาที่ราคาและบริการ ซึ่งตอนนี้ทาง Watsadu.Niyom ได้จัดโปรโมชั่นลดราคาได้น่าสนใจมาก ถูกกว่าเจ้าอื่นพอสมควร และยังมีบริการให้คำแนะนำการออกแบบ รวมไปถึงการติดตั้งด้วย (โดยปกติถ้าพื้นที่ไม่เอยะอย่างผมหาช่างทำยากมากเลย (-_-‘) ) ผมเลยจบที่เจ้านี้ (Link)

ชื่อ:  Screen Shot 2558-11-25 at 10.26.54 PM.jpg
ครั้ง: 150
ขนาด:  4.5 กิโลไบต์
ชื่อ:  Screen Shot 2558-11-25 at 10.27.57 PM.jpg
ครั้ง: 102
ขนาด:  4.4 กิโลไบต์
ชื่อ:  Screen Shot 2558-11-25 at 10.28.39 PM.jpg
ครั้ง: 102
ขนาด:  4.2 กิโลไบต์
ชื่อ:  Screen Shot 2558-11-25 at 10.29.12 PM.jpg
ครั้ง: 157
ขนาด:  4.1 กิโลไบต์
ผลงานออกมาเป็นที่น่าพอใจมากครับ ลายร่องที่ดูทันสมัยและดูหรูหราเหมือนที่ผมเห็นในสระว่ายน้ำตามโรงแรมเลย ชอบมากกกกกกกกกกก