หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 123 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 26

กระทู้: บ้านน้อยสีขาว@สัตหีบ จากแบบบ้านคุณบี มาปรับให้เหมาะกับตนเอง งบสี่แสนต้นๆ

บ้านน้อยสีขาว@สัตหีบ จากแบบบ้านคุณบี มาปรับให้เหมาะกับตนเอง งบสี่แสนต้นๆ

บ้านน้อยในฝัน ที่มีครบทุกอย่าง สำหรับพ่อแม่ ที่ปลูกในบริเวณเดียวกับบ้านลูกที่กำลังสร้างครอบครัวเล็กๆหลังนี้ เริ่มต้นจากการหาบ้านในพื้นที่สัตหีบไว้อยู่ยามเกษียณ โดยต้องการบ้านที่มีเนื้อที่กว้างพอสำหรับสร้างบ้านอีกหลังในบริเวณเดียวกัน จึงซื้อบ้านพร้อมที่ ๑ แปลง กับที่ดินเปล่าอีก ๑ แปลง บ้านน้อยหลังนี้เกิดจากความฝันของพ่อแม่ที่อยากอยู่บ้านเล็กๆในยามเกษียณ และบ้านนี้ต้องมีสิ่งอำนายความสะดวกครบครัน ก่อนสร้าง ได้ตระเวนดูบ้านสำเร็จรูปที่สร้างขาย และหาข้อมูลในเว็บต่างๆ จนมาได้ข้อสรุปที่ว่าจะปลูกเอง โดยนำแบบบ้านคุณบีที่รีวิวในบ้านไอเดียมาปรับแบบพื้นที่ใช้สอยในบ้านให้เหมาะกับตัวเอง (ขอบคุณคุณบี และบ้านไอเดียที่ให้แรงบันดาลใจค่ะ) สำหรับช่างใช้ช่างทำเหล็กดัด ต่อเติมในพื้นที่สัตหีบ โดยช่างสร้างมีประสบการณ์เคยบ้านน๊อคดาวน์ให้ตัวเองหลังแรก และหลังนี้เป็นหลังทีสอง ช่างตั้งใจสร้างมาก และต้องการให้บ้านแข็งแรง โครงเหล็กจึงแข็งแรงมาก วัสดุแยกจากค่าแรง ช่วงปลูกจึงทยอยสั่งของเลือกของเอง (จะทยอยรีวิวภายหลัง) บ้านหลงนี้ใช้เวลาในการก่อสร้างประมาณ ๔๐ วันค่ะ
    ไฟล์แนบรูปภาพ ไฟล์แนบรูปภาพ  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kingkaew : September 3rd, 2016 เมื่อ 09:44 เหตุผล: ให้สมบูรณ์

ตัวบ้านขนาด 7x5.5 m. ระเบียง 4x2.5 m.

ภายในแบ่งพื้นที่เป็นห้องอเนกประสงค์ ดูทีวี ครัว ทานข้าว ขนาด 3.5x5.5 m.

ภายในบ้านน้อย ใช้ธีมฟ้า ขาว ทะเลๆ และทหารเรือ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kingkaew : September 3rd, 2016 เมื่อ 09:39

พรุ่งนี้มาต่อค่ะ

บรรยากาศภายนอก และวิวเขาหมอนค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kingkaew : September 1st, 2016 เมื่อ 22:27

ดอกพู่เรือหงส์ (หรือที่นิยมเรียกว่าพู่ระหงส์) ริมรั้วค่ะ

ลูกนกในรังบนต้นชะอมข้างบ้านค่ะ

ประตูนี้ของหญิงกิ๊ง สมาชิกตัวสำคัญในบ้านค่ะ
    ปล.ขอโทษทีพลิกภาพประตูไม่ได้ ไม่รู้เพราะไรค่ะ พรุ่งนี้มารีวิวโต๊ะกินข้าวที่ทำจากประตูบ้านค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kingkaew : September 1st, 2016 เมื่อ 23:33

โต๊ะกินข้าวทำจากประตูไม้บานละพัน มาปูฟอร์ไมก้าสีขาว ใช้โครงเหล็กที่ช่างวุฒิทำให้ ขนาดโต๊ะ 90cmx2m ค่ะ ใช้งานอเนกประสงค์ได้ดีมาก ลูกมากินข้าวบ้านน้อยประจำเลย ปล. โต๊ะนี้ได้ไอเดียจากรีวิวในพันทิปค่ะ ส่วนด้านหลังเป็นเคาเตอร์ครัวที่ให้ช่างทำให้ค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kingkaew : September 3rd, 2016 เมื่อ 09:42

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด