หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 123 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 30

คุยกับแอดมินบ้านไอเดีย : 4 เหตุผลในการสร้างบ้าน

สวัสดีครับ สมาชิกบ้านไอเดีย และผู้เยี่ยมชมทุกท่าน

นี่อาจเป็นครั้งแรก ที่แอดมินได้มีโอกาส ได้มีพื้นที่พูดคุยกับสมาชิกแบบเป็นจริงเป็นจัง จากที่ได้พูดคุยกันผ่านแฟนเพจบ้านไอเดีย ซึ่งเฟสบุกก็นับได้ว่าเป็นพื้นที่สำคัญ ที่ทำให้แอดมินได้รู้จักกับแฟนเพจรวมแล้วกว่าแสนคน แต่เฟสบุกเป็นเพียงบ้านพักให้แแอดมินได้อยู่อาศัยชั่วคราว แน่นอนว่าหากไม่ใช่บ้านของตนเอง จะต่อเติม ติดตั้งบางส่วน ก็ไม่สามารถทำได้อย่างสะดวกนัก และอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน วันนี้ ผ่านเวลามานับปีแล้ว ที่ได้อยู่บ้านเช่า ถึงเวลาแล้ว ที่จะขอสร้างบ้านอีกหลัง ซึ่งตอนนี้อาจยังตกแต่งไม่เสร็จ ก็ค่อยๆ ตกแต่งต่อเติมกันไปเรื่อยๆ โดยบ้านหลังนี้จุดประสงค์หลักสร้างขึ้นมาเพื่อให้สมาชิกบ้านไอเดีย และผู้ชื่นชอบการตกแต่งบ้าน ได้พูดคุย แลกเปลี่ยนประสบการณ์ซึ่งกันและกัน แต่ก่อนอื่นใดนั้น แอดมินอยากจะกล่าวถึง สาเหตุหลัก 4 ข้อ ที่ทำให้สร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมา

1. ในแต่ละวันของแอดมิน จะได้รับสายโทรศัพท์ โทรติดต่อมาให้ออกแบบบ้าน สร้างบ้าน ต่อเติม ต้องการซื้อเฟอร์นิเจอร์ จองที่พัก หรือแม้แต่ท่อปะปาแตก หลังคารั่ว ก็มีบ่อยครั้ง ดึกดื่น ตีสอง ตีสามก็โทรกันเข้ามา เรียกได้ว่า จำนวนเยอะมากในแต่ละวัน แอดมินก็ได้แต่ตอบขออภัยทุกๆ ครั้ง ได้แต่ให้คำปรึกษาเบื้องต้น และแนะนำให้ติดต่อ สถาปนิก ผู้รับเหมาใกล้บ้าน เนื่องจากทางบ้านไอเดีย ไม่ได้รับงานส่วนนี้ ไม่ว่าจะงานออกแบบบ้าน เขียนแบบ หรือสร้างบ้าน รับเฉพาะงานสื่อ งานโฆษณา และรีวิวเท่านั้น เมื่อมีผู้โทรเข้ามาจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ก็สร้างความกดดันไม่น้อย เนื่องจากแอดมินรู้สึกผิด ที่ไม่สามารถช่วยเหลือได้มากนัก แม้จะแนะนำให้ติดต่อหาผู้รับจ้างงานใกล้บ้านก็ตาม แต่ก็เชื่อว่า หลายๆท่าน ก็อาจนึกไม่ออก ว่าจะหันหน้าไปติดต่อใครดี นี่จึงเป็น 1 ใน 4 เหตุผลสำคัญ เว็บบอร์ดนี้ จึงสร้างขึ้นมาเพื่อเป็นสื่อการติดต่อกันระหว่าง ผู้รับงาน และผู้จ้างงาน ซึ่งทางเว็บไซต์เปิดกว้าง อย่างอิสระ โดยผู้รับงาน ไม่ว่าจะเป็น สถาปนิก นักออกแบบ ผู้รับเหมา รวมถึงผู้ที่ต้องการค้าขาย เฟอร์นิเจอร์ ของแต่งบ้าน หรืออื่นๆ ทั้งธุรกิจมือสมัครเล่น หรือมืออาชีพก็ตาม สามารถนำสินค้าและบริการ มาโพสกระทู้ PR กันได้ตามสบาย อีกทั้งยังสามารถเข้าถึงกลุ่มเป้าหมาย ได้พูดคุยติดต่อกันผ่านเว็บบอร์ดได้อย่างสะดวก

2. เว็บไซต์บ้านไอเดีย เป็นเว็บเล็กๆ ที่มีทีมงานกันเพียงไม่กี่คน หน้าที่หลักก็คือ อัพเดทเนื้อหาบทความ ลงแบบบ้าน PR บนแฟนเพจ และออกนอกสถานที่ไปรีวิวบ้างเป็นบางครั้ง ด้วยจำนวนทีมงานที่น้อย จึงทำให้ไม่สามารถผลิตสื่อออกมาได้อย่างเต็มที่นัก หากท่านใดเป็นแฟนเพจมาเนิ่นนาน และได้เข้าเพจบ้านไอเดียบ่อยๆ อาจได้เห็นแฟนเพจมาตั้งคำถามกันมากมายทุกวัน ยังไม่รวมถึงคำถามที่ส่งเข้ามาในอีเมล์ ในคอมเม้นของเว็บ ในบางครั้งแอดมินก็จะตอบกลับไปช้า เนื่องจากบางคำถามก็ยังตอบไม่ได้ในทันที ต้องค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมกันก่อน และไม่มีเวลาเข้าไปตอบมากนัก ทำให้รู้สึกเกรงใจผู้ถามเป็นอย่างมาก แต่ที่สำคัญ คำตอบของแอดมินเพียงคนเดียว แน่นอนว่า ความคิดในมุมมองเดียว อาจเป็นความคิดที่ไม่หลากหลายนัก เว็บบอร์ดแห่งนี้ จะเป็นพื้นที่ในการแลกเปลี่ยน ถามตอบ ปัญหาต่างๆ อยากให้สมาชิกเข้ามาช่วยกันถามตอบ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

3. แอดมินเชื่อว่า มีหลายๆ ท่าน ได้นำแบบบ้านจากเว็บ ไปประยุกต์ใช้งานกันมามากมาย ได้สร้างเสร็จแล้วก็มี สิ่งนี้เป็นแรงผลักดันอย่างมาก ช่วยเป็นกำลังใจให้กับทีมงานบ้านไอเดียได้เป็นอย่างดี ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการเติมเต็มความฝันของสมาชิก รู้สึกดีใจทุกครั้ง ที่แฟนเพจบอกว่า บ้านใกล้เสร็จแล้ว บางท่านส่งภาพมาให้ชมกัน และแน่นอนครับ เว็บบอร์ดแห่งนี้ จะเป็นพื้นที่ในการโชว์บ้านของสมาชิก อาจเป็นความคืบหน้าในการก่อสร้าง หรือแม้แต่ผู้ที่ชอบตกแต่งบ้าน DIY ก็สามารถนำผลงานมาแบ่งปันกันได้ที่นี่ แอดมินนำมาให้สมาชิกชมกันมากแล้ว ถึงเวลาแล้วที่จะขอชมผลงานจากสมาชิกบ้าง อีกทั้งยังเว็บบอร์ดแห่งนี้ ยังมี Blog ส่วนตัว ซึ่งสามารถเข้าไปเขียนบล็อก สร้างไดอารี่ เก็บผลงานกันได้เต็มที่เลยครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นผลงานของตนเองก็ได้ เห็นไอเดียสวยๆ เก๋ๆ ก็นำมาฝากกันได้เช่นกัน

4. เหตุผลสุดท้าย อาจดูแล้วไม่มีเหตุผลเท่าไหร่นัก นั่นก็คือ ความผูกพันธ์ ที่มีต่อสมาชิก บ้านไอเดียได้เปิดเว็บไซต์และแฟนเพจมานานนับปี รู้สึกดีใจทุกครั้ง ที่มีผู้เข้ามาอ่าน เข้ามาทักทาย ทั้งคอมเม้นในเว็บ ในแฟนเพจ แต่ส่วนใหญ่แล้วก็เข้ามาแบบหมุนเวียนเปลี่ยนไปเรื่อยๆ คนเก่าๆ ก็ห่างหายไป คนใหม่ๆ ก็เข้ามา แน่นอนว่าเวลาเปลี่ยนไป ย่อมมีการเปลี่ยนแปลง ก็ทำให้ใจหายไปไม่น้อย ส่วนตัวแล้วแอดมินเชื่อว่า อาจเนื่องด้วยลักษณะของแฟนเพจเฟสบุก ที่ไม่สามารถมีพื้นที่พูดคุยกันได้อย่างเต็มที่ก็อาจเป็นได้ จึงทำให้สมาชิกเก่าๆ หลายท่านได้ห่างหายกันไปบ้าง เว็บบอร์ดแห่งนี้ จะเป็นพื้นที่ ที่เปิดอิสระ ให้ได้พูดคุยกันมากขึ้น อบอุ่นกันมากกว่าเดิม แต่แฟนเพจบนเฟสบุก ก็ยังคงมีอยู่เช่นเดิมนะครับ เพียงแต่ เพิ่มบ้านอีกหลัง ที่กว้างกว่าเดิม อยู่สบายกว่าเดิม

นี่ก็เป็นเหตุผลหลักๆ ที่ต้องการสร้างบ้านหลังนี้มาให้สมาชิกได้อยู่ร่วมกัน แอดมินก็ขอฝากทุกท่าน ช่วยกันต่อเติม ตกแต่ง มาร่วมสร้างบ้านใหม่ด้วยกัน มาเป็นครอบครัวเดียวกัน เพราะบ้านหลังนี้ ไม่ได้เป็นบ้านของแอดมิน แต่เป็น บ้านของเรา อ่านกระทู้นี้กันจบแล้ว อย่าลืม สมัครสมาชิก และ คอมเม้นทักทายกันด้วยนะครับ

แอดมิน

ดีจังเลย ได้อยู่ครอบครัวเดียวกัน สู้ๆ คะ แอดมิน เดี๋ยวจะเอาภาพบ้านมาลง

ดีครับ จะได้เป็นแหล่งรวมไอเดียที่ๆใครมีไอเดียดีๆ สำหรับเพื่อที่จะทำให้ได้บ้าน สวยๆ มีราคาถูกๆ ก็ส่งเข้ามา....แล้าน่าจะเก็บไว้เป็นคลังไอเดีย...เพื่อภายหลังใครที่อยากตั้งครอบครัวเล็กๆ....อยากมีบ้านเล็กๆน่ารักๆ + ราคาถูกสุด....ก็เข้ามาดูตัวอย่างในคลังไอเดีย ที่เก็บไว้ไม่มีลบ....เพื่อจำเอาไปทำประโยชน์ได้

เรียนแอดมิน.
    ... กรุณาช่วยบอกวิธีใช้บอร์ด แบบง่ายๆให้คนแก่ด้วย....วันละข้อ สองข้อก็ได้...แบบว่าใส่รูป+เปลี่ยนรูปโพรไฟล์อย่างไร...ทำบล๊อกส่วนตัวอย่างไร. ฯลฯ.
    ... แล้ว พอกดเปลี่ยนหัวข้อ จากฟอรั่ม ไปเป็นหัวข้อความเคลื่อนไหว หรือ Blogs .....จะต้องใส่ชื่อสมาชิกใหม่ ทุกครั้งทั้งๆที่ยังไม่ได้ออกนอกระบบ ทำอย่างไรจึงจะเปลี่ยนหัวข้อได้โดยที่ยังอยู่ในระบบ ครับ....ขอบคุณ.

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชื่นชอบ...เป็นครอบครัวเดียวกัน คุยภาษาเดียวกันครับ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ vichinda ดูโพสต์
    เรียนแอดมิน.
    ... กรุณาช่วยบอกวิธีใช้บอร์ด แบบง่ายๆให้คนแก่ด้วย....วันละข้อ สองข้อก็ได้...แบบว่าใส่รูป+เปลี่ยนรูปโพรไฟล์อย่างไร...ทำบล๊อกส่วนตัวอย่างไร. ฯลฯ.
    ... แล้ว พอกดเปลี่ยนหัวข้อ จากฟอรั่ม ไปเป็นหัวข้อความเคลื่อนไหว หรือ Blogs .....จะต้องใส่ชื่อสมาชิกใหม่ ทุกครั้งทั้งๆที่ยังไม่ได้ออกนอกระบบ ทำอย่างไรจึงจะเปลี่ยนหัวข้อได้โดยที่ยังอยู่ในระบบ ครับ....ขอบคุณ.
    ได้จ้า เดี๋ยวแอดมินจะทำเนื้อหา วิธีใช้มาให้นะครับ ช่วงนี้ มั่วๆ กันไปก่อนนะ อิอิ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ vichinda ดูโพสต์
    ดีครับ จะได้เป็นแหล่งรวมไอเดียที่ๆใครมีไอเดียดีๆ สำหรับเพื่อที่จะทำให้ได้บ้าน สวยๆ มีราคาถูกๆ ก็ส่งเข้ามา....แล้าน่าจะเก็บไว้เป็นคลังไอเดีย...เพื่อภายหลังใครที่อยากตั้งครอบครัวเล็กๆ....อยากมีบ้านเล็กๆน่ารักๆ + ราคาถูกสุด....ก็เข้ามาดูตัวอย่างในคลังไอเดีย ที่เก็บไว้ไม่มีลบ....เพื่อจำเอาไปทำประโยชน์ได้
    แบบว่าเห็นไอเดียนี้ในบ้านไอเดีย น่าจะมีใครทำกล่องแบบนี้ขาย ราคาพอเหมาะๆ....ขายให้หนุ่ม + สาว ไทยที่

http://www.banidea.com/home-box-4-room/

ชอบบ้านเล็กๆ ที่นำเสนอโดยบ้านไอเดียครับ จะได้มีหลายห้อง

ลิงค์เข้าเว็บบอร์ดหายากมากครับ

เข้ามาดูเว็บได้พักใหญ่ ๆ แล้วก็เพิ่งเห็นว่ามีเว็บบอร์ดจากแบนเนอ์ด้านขวามือ

พอวันหลังจะหาลิงค์เข้ามาบอร์ดอีกรอบ ก็ไม่เห็นแบนเนอน์นั้นแล้ว

ขอแนะนำให้แอดมินเพิ่มลิงค์บอร์ดให้เห็นได้ง่ายกว่านี้หน่อยครับ

ขอชมเว็บนี้นะครับ เนื้อหาครบถ้วนเลยสำหรับคนที่กำลังจะมีบ้านซักหลัง

ขอให้ทำเว็บดี ๆ แบบนี้ต่อไปครับ

ขอเป็นลูกบ้านด้วยคนนะคะ และยินดีกับบ้านหลังใหม่ ที่กำลังต่อเติมคะ

สวัสดีค่ะ หนูติดตาม ชมบ้านสวยๆ จาก banidea แล้วชอบมากๆ มีประโยชน์มากๆค่ะ
    และหนูกำลังจะสร้างบ้านค่ะ คือมีที่ดินเปล่าแล้ว แต่ยังอยู่ในช่วงเลือก บริษัทรับสร้างบ้านอยู่ค่ะ
    มีสื่อกลางดีๆแบบนี้ น่าจะช่วยหนูได้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ ^^

ป้ายกำกับของกระทู้นี้

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ ปิด
  • HTML สถานะ ปิด