สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

Smile รีวิว น้ำตกสระน้ำจัดสวนหน้าบ้าน

##พื้นที่จัด ประมาณ 40 ตารามเมตร เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าด้านยาวขนาบหน้าบ้าน เริ่มแรก ทำน้ำตกก่อนค่ะ จ้างช่างปูนเหมาทำ 35,000-บาท(เฉพาะน้ำตกพร้อมบ่อ) ความกว้างของสระตื้นจากน้ำตกอยู่ที่ 1.20เมตร.ลึก50cm.ความกว้างของบ่อลึกที่เชื่อมต่อกันเป็น 2 ระดับลึก 90 cm.กว้าง 2เมตร ทั้งหมดยาวประมาณ 10 เมตรน่าจะได้ค่ะ ขั้นตอนแรก ช่างทำการขุดดินออกค่ะ ให้ได้ตามขนาดที่เราบอกไว้ และทำการตั้งแบบ เทคานก่อนพักไว้ 2 วันจึงเกะแบบและทำการปูทรายอัดดินพื้นให้แน่น และวางตาข่ายเหล็กก่อนเทปูนที่ผสมน้ำยากันซึม พักไว้อีกวันจึงฉาบตกแต่ง
    ชื่อ:  DSC07498.JPG
ครั้ง: 11777
ขนาด:  130.9 กิโลไบต์

##ในส่วนของน้ำตก เราได้ไปซื้อหิน ไม่แน่ใจว่าเรียกหินอะไร เหมือนหินบนภูเขาค่ะ เป็นก้อนแบนหนักเอาเรื่อง กิโลละ 60 บาท แต่ก้อนนึงหนัก เกือบ 40-80 โลค่ะ หมดตรงนี้ไป 2 พันกว่าบาท ส่วนฐานน้ำตกนอกจากมีคานรองรับแล้ว ยังมีหินจากแม่น้ำ(เพื่อนเอามาให้)เป็นก้อนวงรีประมาณเท่าฟักเขียว ก่อเป็นขั้นขึ้นมา ก่อนที่จะเอาหินภูเขาทำการวางก่อลงไป 3 ชั้นเพื่อให้ได้ชั้นน้ำตกอย่างที่เห็นค่ะ

##ส่วนบ่อกรองก็ทำเหมือนกันค่ะ โดยขุดบ่อข้างๆน้ำตก กว้าง50cm.ยาว1เมตร ลึก 1 เมตร แล้ววางแนวท่อน้ำ 4 นิ้ววางยาวไปจนถึงบ่อใหญ่ ฝังในดินตามแนวไล่ระดับพอให้น้ำไหลเข้าบ่อกรองเองโดยไม่ต้องใช้ปั้มดูด

##การบำบัดบ่อ ตอนแรกก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ใครๆเค้าแนะนำเอาโน่นเอานี่มาใส่ หินเอยอะไรเอยเย๊อะแยะไปหมด สุดท้ายจบอยู่ตรงที่ ผ้าใยแก้วสีขาวอย่างเดียว เย็บเป็นถุง ผูกมัดครอบปากท่อด้านบ่อกรองค่ะ เท่านี้ก็ทำให้น้ำใสได้ ใสกิ๊กเลยนะคะ แต่ต้องคอยเปลี่ยนผ้าทุกๆอาทิตย์หรือนานกว่านั้นแล้วแต่สภาพอากาศค่ะ จากนั้นก็จะมีไดท์ดูดน้ำจากบ่อกรองขึ้นไปที่น้ำตก ใช้ไดท์ 50 วัตต์พอค่ะ ท่อ 1 นิ้วฝ้งขึ้นฝนังปูนของน้ำตกและให้ปากท่อไปโผล่น้ำตกชั้นบนสุด เท่านี้น้ำก้ไหลเป็นน้ำตกได้แล้วค่ะ แต่ถ้าเลี้ยงปลาคาฟด้วย แนะนำให้ติดไดท์ 50ว้ตต์ที่ก้นบ่อลึกอีกตัวนะคะ แล้วใส่ข้องอ 1 นิ้วให้น้ำกลายเป็นน้ำวน จะทำให้ออกซิเจนในนำไหลเวียนดีค่ะ

ชื่อ:  988301_503681743045503_1378005861_n.jpg
ครั้ง: 12904
ขนาด:  130.4 กิโลไบต์

##ในส่วนของสวนที่ตกแต่งกันไป ซื้อมาจัดกันเองค่ะ ต้นปาล์ม 4 ต้น ต้นละ 300 ข้างๆสระโรยด้วยหินขาว ถุงละ 50 บาท หมดไป 20กว่าถุง ก่อนเทหินเอาทรายลงปรับระดับก่อน แล้วเอาพลาสติกปูทับอีกทีเพื่อคุมหญ้า แล้วโรยหินค่ะ ส่วนดอกไม้สีสวย ต้นละ 10 บาทค่ะ(ตลาดคำเที่ยงเชียงใหม่) ตกแต่งกันไป เพื่อสีสัน ข้อมูลที่จำได้คงมีแค่นี้ค่ะ ขาดตกบกพร่องยังไง ดิฉันขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณ คุณอภิสิทธิ์ สุธาประดิษฐ์ ที่ให้ดิฉันมีโอากาศ แบ่งปันสิ่งเล็กน้อยๆ เพื่อประโยชน์ของคนรักบ้านค่ะ ขอบคุณค่ะ
    ไฟล์แนบรูปภาพ ไฟล์แนบรูปภาพ   
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Kewalin Toumpean : August 2nd, 2013 เมื่อ 20:56

ชอบบ้านนี้ ที่สุด เพราะมีสระน้ำ ที่ลงเล่นได้นี่ ละ ครับ จะต้องเรียนแบบ ไปสร้างบ้าง
    SAVE NATURE SAVE LIFE

รบกวนสอบถามค่ะ

สนใจทำบ่อน้ำสไตล์นี้ ช่างที่รับทำอยู่จังหวัดอะไรคะ ฝีมือโอเคไม๊คะ รบกวนขอเบอร์ติดต่อได้ไม๊คะ m_oversea@hotmail.com
    ขอบคุณมากค่ะ

ชอบมากๆ ถ้ามีโอกาสสร้าง ขออณุญาตก๊อบแบบบ้างน๊ะครับ

กฎการโพสต์ข้อความ

• คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสต์ได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด